Những quy định về chung sống như vợ chồng?

0
8
Rate this post

Xã hội ngày càng hiện đại, việc nam nữ chung sống như vợ chồng (hay nhiều người thường gọi là sống thử) càng trở nên phổ biến hơn. Chính bởi vậy mà kéo theo nhiều hệ quả khiến nhiều người thắc mắc về những quy định của pháp luật hiện hành về việc chung sống như vợ chồng. Vậy Chung sống như vợ chồng là gì? Nam nữ sống thử như vợ chồng có vi phạm pháp luật? Hậu quả của việc sống  thử như vợ chồng?
Nhằm giúp quý độc giả hiểu rõ hơn về vấn đề này Công ty Luật TNHH Everest xin gửi đến quý độc giả thông tin dưới bài viết sau.

Những quy định về chung sống như vợ chồng
Để biết thêm thông tin về lĩnh vực pháp luật Hôn nhân và Gia đình, gọi ngay tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 19006198

Chung sống như vợ chồng (hay sống thử) là gì?

Pháp luật hôn nhân và gia đình hiện nay có đưa ra quy định giải thích về chung sống như vợ chồng tại Khoản 7 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014;  điểm 3.1 mục 3 Thông tư 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC ngày 25/09/2001 của của Bộ tư pháp – Bộ công an – Toà án nhân dân tối cao – Vện Kiểm sát Nhân dân Tối về việc hướng dẫn áp dụng các quy định tại chương XV “các tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đình” của Bộ luật hình sự năm 1999; điểm d Khoản 2 thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 03/01/ 2001 của Toà án nhân dân tối cao, Viện Kiểm sát Nhân dân Tối cao, Bộ tư pháp về hướng dẫn thi hành nghị quyết số 35/2000/qh10 ngày 9 tháng 6 năm 2000 của quốc hội “về việc thi hành luật hôn nhân và gia đình”

Trên cơ sở quy định tại các văn bản trên, có thể hiểu Chung sống như vợ chồng là việc nam và nữ tổ chức cuộc sống chung (thê hiện qua việc tổ chức đám cưới khi hai người này về sống chung cùng nhau; việc sống chung của họ được  họ hàng của một bên hoặc của cả hai bên chấp thuận; việc sống chung này được nhiều người chứng kiến, biết và coi họ là vợ chồng; hai người này sống quan tâm, giúp đỡ, chăm sóc lẫn nhau và có con chung, tài sản chung) mà không đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Tìm hiểu thêm: Có nên sống thử trước hôn nhân hay không?

Nam nữ sống thử với nhau như là vợ chồng có vi phạm pháp luật?

Tùy thuộc vào từng thời điểm,  chủ thể thực hiện việc sống thử như vợ chồng thì mới có thể xác định việc chung sống đó có vi phạm pháp luật hay không. Cụ thể:

  • Trường hợp pháp luật thừa nhận quan hệ hôn nhân mà không bắt buộc phải đăng ký kết hôn: Khi quan hệ vợ chồng được xác lập (được thể hiện qua việc chung sống như vợ chồng như giải thích tại phần đầu bài viết) trước ngày 03/01/1987 mà chưa thực hiện đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn, nếu một bên/ cả hai bên có yêu cầu ly hôn thì tòa án thụ lý vụ án và áp dụng quy định về ly hôn của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 để giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung. (Việc đăng ký kết hôn trong trường hợp này là được Nhà nước khuyến khích chứ không phải là điều kiện bắt buộc để quan hệ hôn nhân của hai người được công nhân; đây còn được gọi là hôn nhân thực tế; việc chung sống như vợ chồng trong trường hợp này không vi phạm pháp luật)
  • Trường hợp nam và nữ chung sống như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 đến trước ngày 01/01/2001: Với trường hợp này, hai bên sông chung nếu có đủ điều kiện kết hôn thì phải có nghĩa vụ trong thời hạn 2 năm (kề từ ngày 01/01/2001- 01/01/2001) để được công nhận quan hệ vợ chồng kể từ thời điểm sông chung và cần lưu ý:

a) Kể từ sau ngày 01/01/2003 mà hai bên không thực hiện đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là có quan hệ vợ chồng

b) Kể từ sau ngày 01/01/2003 mà hai bên mới đăng ký kết hôn thì quan hệ vợ chồng giữa hai người chỉ được công nhận là đã xác lập kể từ ngày họ đăng ký kết hôn chứ không phải tại thời điểm họ sông chung.

  • Trường hợp nam và nữ chung sống như vợ chồng từ ngày 01/01/2001 trở đi mà không thực hiện đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật thì hai bên không được  pháp luật công nhận là có quan hệ vợ chồng.
  • Các trường hợp sống thử như vợ chồng được coi là vi phạm pháp luật bao gồm:

a) Người hiện đang có vợ/ có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ/ chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người hiện đang có vợ/ có chồng;

b) Chung sống như vợ chồng giữa những người  có cùng dòng máu trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha nuôi / mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha nuôi /mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

c) Hai người chung sống như vợ chồng nhưng không đủ điều kiện kết hôn theo quy định pháp luật (về tuổi từ đủ 20 tuổi trở lên với nam, từ đủ 18 tuổi trở lên với nữ; về sự tự nguyện; về năng lực hành vi dân sự đầy đủ)

Tìm hiểu thêm: Luật Hôn nhân

Hậu quả của việc sống thử với nhau như là vợ chồng?

Việc sống thử với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn theo quy định sẽ có hậu quả như sau:

  • Với nam, nữ mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định pháp luật hôn nhân và gia đình sống thử như vợ chồng với nhau mà không đăng ký kết hôn (trừ trường hợp hôn nhân thực tế như phân tích tại phần 2 bài viết) thì sẽ không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền và nghĩa vụ của mỗi bên đối với con sẽ như là khi hai bên đã kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình; với tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa hai bên thì sẽ được giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định của luật khác có liên quan vì hai bên không được công nhận là có quan hệ hôn nhân.
  • Với trường hợp sống thử như vợ chồng mà thuộc trường hợp vi phạm pháp luật như đã phân tích tại phần hai của bài viết thì tùy tính chất vụ việc, mức độ nghiêm trọng của vụ việc mà có thể bị xử phạt hành chính, hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh vi phạm chế độ một vợ một chồng (Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017), tội tổ chức tảo hôn ((Điều 183 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017), tội loạn luân (Điều 184 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017)

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here