Xử lý như thế nào khi chồng có con riêng với người khác?

Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

Hỏi: Chồng tôi trong thời gian đi công tác xa nhà đã chung sống và có con riêng với người khác. Đề nghị Luật sư tư vấn, có cách nào để người phụ nữ kia và con của cô ấy không còn có quan hệ gì với gia đình tôi hay không? (Bích Mai - Hoàn Kiếm)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật có liên quan để chị tham khảo, như sau:

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

- Cấm các hành vi sau đây: “Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ” (điểm c khoản 2 Điều 5).

- Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn: “Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con".(Điều 15).

- Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ: “4. Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ…” (khoản 4, Điều 69).

Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 24/09/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình:“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;” (điểm b khoản 1 Điều 48).

Như vậy, pháp luật cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ. Việc chồng chị chung sống như vợ chồng với người khác đã vi phạm quy định pháp luật nêu trên, do đó, chị có thể gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền để yêu cầu xử lý vi phạm hành chính và buộc chấm dứt hành vi nêu trên. Theo quy định tại Nghị định 110/2013/NĐ-CP trích dẫn trên, chồng của chị có thể bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Mặt khác, quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con. Pháp luật cấm không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ. Do đó, chồng chị có các quyền và nghĩa vụ như nhau đối với con chung của anh chị và con của chồng chị với người phụ nữ đó và không ai có quyền yêu cầu hay ép buộc từ bỏ quyền cha con giữa hai người họ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.